Angora Khổng lồ
Giant Angora là giống thỏ lấy lông lớn nhất, một giống dịu dàng, ngoan ngoãn được lai tạo nhờ lượng lông dồi dào, mềm mại sang trọng.
- Size
- Khổng lồ
- Lifespan
- 5–8 years
- Origin
- Hoa Kỳ
- Temperament
- Hiền lành
- Standard colors
- Bạch tạng và Agouti hạt dẻ
Characteristics
Coat and grooming
How the Angora Khổng lồ coat is built, and what that means when you groom it.
- Lớp lông
- Lông cừu
- Độ dài lông
- Dài
- Rụng lông
- Rụng ít
Grooming guidance
Thận trọng: A Angora Khổng lồ coat mats easily.
Lông mảnh hoặc dài rối lại ở sát gốc, nơi mắt không nhìn tới, và các búi ở đó siết chặt kéo căng da. Việc chải phải xuống tận chân lông theo từng lớp, chứ không chỉ lướt trên bề mặt.
Thận trọng: A Angora Khổng lồ should only be clipped by someone experienced with the species.
Da ở đây mỏng đến mức có thể rách dưới lưỡi tông đơ, và con vật có thể hoảng khi bị giữ yên. Việc cắt tỉa hay gỡ búi lông nên để bác sĩ thú y hoặc thợ chăm sóc quen làm với loài này đảm nhận.
Thông tin: A Angora Khổng lồ needs clipping every few weeks.
Bộ lông này mọc liên tục thay vì rụng, nên vài tuần phải tỉa một lần. Để mặc cho dài, lông sẽ bết sát da và giữ lại hơi ẩm, bụi bẩn và hơi nóng.
Angora Khổng lồ colors and patterns
What each club's breed standard says about every Angora Khổng lồ color and pattern. Point at a ruling to see the club's own wording.
Breed standards describe the Angora Khổng lồ in Bạch tạng và Agouti hạt dẻ.
| Color or pattern | ARBA |
|---|---|
| Bạch tạng | Đạt chuẩn (“Ruby Eyed White”) |
| Agouti hạt dẻ | Đạt chuẩn (“Chestnut (Colored)”) |
| Sô cô la | Không được công nhận (“Chocolate Agouti (working standard)”) |
| Patterns | |
| Agouti | No ruling |
What the rulings mean
- Đạt chuẩn
- Described by the club's breed standard.
- Không được công nhận
- The club does not accept this color or pattern for the breed.
Sources
Each ruling comes from the club's published breed standard or color list.
Giới thiệu về thỏ Giant Angora
Giant Angora là giống thỏ Angora cho lông lớn nhất, tính khí hiền lành, điềm đạm, được lai tạo tại Hoa Kỳ chủ yếu để lấy lông tơ mềm mại với sản lượng cao.
Giant Angora là thành viên lớn nhất trong nhóm thỏ Angora, những giống thỏ được nuôi để lấy lớp lông dày phủ gần như toàn thân. Thỏ trưởng thành thường nặng từ 4 đến 4,5 kg trở lên, mức cân nặng vượt trội so với các giống Angora Anh, Angora Pháp và Angora Satin nhỏ hơn. Bộ lông gồm ba loại sợi khác nhau và mọc liên tục quanh năm, vì vậy thỏ cần được cắt lông và chải chuốt đều đặn.
Giống thỏ này ra đời tại Hoa Kỳ với mục đích rõ ràng: nuôi lấy lông tơ để bán ra thị trường. Trong khi một số giống Angora khác có nhiều màu lông, Giant Angora chỉ được công nhận ở một màu duy nhất: lông trắng, mắt đỏ ruby. Bộ lông trắng bắt màu nhuộm tốt, đây là một lý do khiến những người làm nghề kéo sợi ưa chuộng giống thỏ này.
Giant Angora có tính khí điềm tĩnh và dễ chịu. Chúng chấp nhận việc bị bế và chải lông khá tốt, điều này quan trọng vì bộ lông đòi hỏi được chăm sóc thường xuyên. Kích thước lớn và nhu cầu chải chuốt khiến việc nuôi giống thỏ này là một cam kết lâu dài, nhưng tính cách ổn định của chúng giúp người nuôi kiên nhẫn xử lý công việc đó dễ dàng hơn.
| Đặc điểm | Chi tiết |
|---|---|
| Nguồn gốc | Hoa Kỳ |
| Kích thước | Giống lớn (khoảng 4 đến 4,5 kg trở lên) |
| Tuổi thọ | 5 đến 8 năm |
| Vai trò | Thỏ lấy lông, thỏ cảnh |
| Phù hợp với | Người nuôi kiên nhẫn, sẵn sàng chải lông đều đặn |
Phù hợp với ai
Giống thỏ này hợp với người có thể chải lông vài lần mỗi tuần và cắt lông định kỳ vài tháng một lần. Đây là lựa chọn tốt cho người chơi sợi thủ công và thợ kéo sợi. Ngược lại, đây không phải giống phù hợp với ai muốn nuôi thỏ ít tốn công chăm sóc, vì bộ lông bị bỏ bê sẽ nhanh chóng bết rối và có thể gây ra vấn đề sức khỏe.
Lịch sử và nguồn gốc
Giant Angora được lai tạo tại Hoa Kỳ trong thế kỷ 20 như một giống thỏ lấy lông thương mại và là giống Angora lớn nhất được công nhận.
Thỏ Angora nói chung có lịch sử lâu đời như loài vật nuôi lấy lông, với các ghi chép về chúng ở châu Âu từ trước khi những giống hiện đại được chuẩn hóa. Theo thời gian, các dòng Angora khác nhau được phân biệt theo kích thước, cấu trúc lông và nơi phát triển. Angora Anh, Angora Pháp và Angora Satin mỗi giống đều trở thành một giống riêng biệt với đặc điểm của mình.
Giant Angora được lai tạo tại Hoa Kỳ trong thế kỷ 20 với một mục tiêu rõ ràng: cho ra nhiều lông hơn trên mỗi con thỏ so với các giống Angora sẵn có. Người lai tạo hướng tới một con thỏ to hơn, nặng hơn, mang bộ lông đạt chất lượng thương mại và có thể thu hoạch với số lượng lớn.
Giống thỏ này được phát triển bằng cách lai giữa các dòng thỏ có thân hình lớn với dòng Angora để tăng kích thước cơ thể mà vẫn giữ được bộ lông dày, mọc liên tục. Kết quả là một con thỏ to rõ rệt so với các giống Angora khác, với bộ lông gồm lông bảo vệ, lông tơ awn và lông tơ mềm bên dưới.
Giant Angora được Hiệp hội Nhân giống Thỏ Hoa Kỳ (ARBA) công nhận là một giống riêng, với màu lông trắng mắt đỏ ruby. Đây vẫn là giống Angora lớn nhất và ngày nay chủ yếu được nuôi bởi những người làm nghề lấy lông và người chơi thỏ, hơn là làm thú cưng phổ biến trong gia đình.
Ngoại hình và tiêu chuẩn giống
Giant Angora là giống thỏ lớn, bộ lông ba lớp dày đặc, được công nhận với màu lông trắng mắt đỏ ruby cùng phần lông trang trí đặc trưng ở đầu và tai.
Giant Angora có thân hình lớn kiểu thương mại, được bao phủ bởi lớp lông dày trên hầu hết cơ thể. Lông mọc khắp thân, với phần lông trang trí ở đầu, tai và chân. Các chùm lông ở đầu tai và viền trán tạo cho khuôn mặt vẻ ngoài như được đóng khung đặc trưng. Bên dưới toàn bộ lớp lông, thân hình thỏ rộng và có dáng bầu dục.
| Đặc điểm | Tiêu chuẩn |
|---|---|
| Cân nặng | Khoảng 4 đến 4,5 kg trở lên (thỏ cái trưởng thành thường nặng nhất) |
| Bộ lông | Lông ba lớp dày đặc: lông tơ mềm, lông tơ awn và lông bảo vệ |
| Màu lông | Trắng mắt đỏ ruby (màu duy nhất được công nhận) |
| Mắt | Màu đỏ ruby (đỏ hồng) |
| Lông trang trí | Chùm lông ở đầu tai, viền lông trán, lông ở chân |
Bộ lông và màu sắc
Bộ lông chính là đặc điểm định hình giống thỏ này. Nó gồm ba loại sợi: lông tơ mềm mịn bên dưới, lông tơ awn cứng hơn và lông bảo vệ tạo cấu trúc cho bộ lông. Lông mọc liên tục và phải được thu hoạch, thường bằng cách cắt, cứ vài tháng một lần. Màu lông được công nhận để thi đấu là trắng mắt đỏ ruby, bộ lông trắng bạch tạng đi kèm đôi mắt đỏ hồng. Sợi lông trắng được ưa chuộng vì có thể nhuộm thành bất kỳ màu nào sau khi kéo sợi.
Tính khí và tính cách
Giant Angora là giống thỏ điềm tĩnh, hiền lành, dễ chịu và chấp nhận tốt việc chải chuốt thường xuyên mà bộ lông của chúng đòi hỏi.
Giant Angora nổi tiếng với tính khí ổn định và ngoan ngoãn. Những con thỏ này nhìn chung điềm tĩnh và chịu được việc bị bế cũng như chải lông, điều cần thiết vì bộ lông cần được chăm sóc thường xuyên. Chúng có xu hướng quấn quýt với người thường xuyên tiếp xúc và hiếm khi có biểu hiện hung dữ.
Với các thành viên trong gia đình, giống thỏ này hiền lành và dễ gần. Với người lạ, chúng thường tỏ ra bình thản hơn là sợ hãi, dù giống bất kỳ con thỏ nào khác, chúng thích được bế nhẹ nhàng, có thể đoán trước hơn là bị động chạm đột ngột hay nghe tiếng ồn lớn. Với những con thỏ khác, chúng có thể sống theo cặp hoặc theo nhóm nếu hợp tính, nhưng việc cho làm quen cần diễn ra từ từ, và nên triệt sản để giảm xung đột.
Do kích thước lớn và lịch chải lông dày đặc, Giant Angora phù hợp nhất với người nuôi thường xuyên tương tác với chúng. Việc bế và chải lông đều đặn, nhẹ nhàng giúp chúng dạn người hơn và khiến việc chăm sóc bộ lông dễ dàng hơn nhiều.
| Đặc điểm | Mức đánh giá |
|---|---|
| Tình cảm | 4 |
| Năng lượng | 2 |
| Khả năng huấn luyện | 3 |
| Mức độ kêu | 1 |
| Rụng lông | 4 |
Chăm sóc và chải chuốt
Giant Angora cần chải lông thường xuyên và cắt lông định kỳ, cùng với vận động hằng ngày và không gian sống sạch sẽ, mát mẻ.
Việc chăm sóc xoay quanh bộ lông. Lông mọc liên tục, nên chải chuốt là công việc tốn nhiều công sức nhất khi nuôi giống thỏ này.
Chải chuốt
- Chải lông vài lần mỗi tuần, tốt nhất là mỗi ngày, để tránh bết rối
- Dùng lược slicker và lược chuyên dụng cho lông dài
- Cắt lông khoảng mỗi 90 ngày một lần, hoặc khi lông đạt độ dài có thể sử dụng
- Kiểm tra phần sau và chân xem có lông bẩn hay bết rối không, cắt tỉa khi cần
- Cắt móng thường xuyên và kiểm tra tai trong mỗi lần chải lông
Vận động
- Cho thỏ ra ngoài chuồng mỗi ngày, trong khu vực an toàn đã được kiểm tra kỹ
- Để thỏ có đủ không gian nhảy, duỗi người và đứng thẳng
- Cung cấp đồ chơi đơn giản và vật để gặm
Môi trường sống
Giữ thỏ trong không gian sạch sẽ, khô ráo, thông thoáng và tránh nhiệt trực tiếp. Bộ lông dày khiến nguy cơ quá nhiệt trở nên rất thực tế, nên giống thỏ này cần môi trường mát mẻ, đặc biệt vào mùa hè. Nên trải sàn cứng hoặc thảm nằm để bảo vệ chân thỏ.
Dinh dưỡng và chế độ ăn
Giant Angora cần chế độ ăn lấy cỏ khô làm nền tảng, kết hợp thức ăn viên theo định lượng và rau xanh tươi, cùng chú ý đặc biệt đến lượng chất xơ vì bộ lông dày.
Nền tảng của chế độ ăn là cỏ khô không giới hạn, chẳng hạn cỏ timothy hoặc cỏ orchard. Cỏ khô cung cấp chất xơ giúp hệ tiêu hóa hoạt động trơn tru, điều đặc biệt quan trọng với giống thỏ lấy lông dễ nuốt phải sợi lông rụng. Thức ăn viên và rau xanh tươi chỉ nên bổ sung thêm cho cỏ khô, không thay thế nó.
| Giai đoạn | Thức ăn viên mỗi ngày | Cỏ khô | Số bữa |
|---|---|---|---|
| Thỏ non (dưới 6 tháng tuổi) | Cho ăn tự do thức ăn viên chất lượng | Không giới hạn | 2 |
| Thỏ trưởng thành | Khoảng 1/4 đến 1/2 cốc, tùy theo thể trọng | Không giới hạn | 2 |
| Thỏ già | Điều chỉnh theo cân nặng và thể trạng | Không giới hạn | 2 |
Đồ ăn vặt và bổ sung
Cho ăn rau lá xanh tươi mỗi ngày như một phần của khẩu phần, ví dụ xà lách romaine, rau mùi và mùi tây. Chỉ nên cho ăn đồ ngọt và trái cây với lượng rất nhỏ và không thường xuyên. Luôn có nước sạch sẵn cho thỏ. Chế độ ăn giàu chất xơ hỗ trợ cả tiêu hóa lẫn chất lượng bộ lông, vì vậy cỏ khô luôn phải chiếm phần lớn nhất trong khẩu phần ăn.
Sức khỏe và các vấn đề thường gặp
Giant Angora sống khoảng 5 đến 8 năm và cần được theo dõi tình trạng tắc lông ruột, bệnh răng miệng và quá nhiệt liên quan đến bộ lông dày.
Với sự chăm sóc tốt, Giant Angora thường sống được 5 đến 8 năm. Phần lớn các vấn đề sức khỏe đặc trưng của giống này bắt nguồn từ bộ lông và từ đặc điểm sinh lý chung của loài thỏ. Quan sát hằng ngày việc ăn uống, phân và mức độ hoạt động là cách phát hiện sớm hiệu quả nhất.
| Vấn đề | Dấu hiệu | Ghi chú |
|---|---|---|
| Tắc lông / ứ trệ tiêu hóa | Giảm ăn, ít hoặc không đi phân, lờ đờ | Liên quan đến việc nuốt phải lông, cần đưa đi khám thú y ngay |
| Bệnh răng miệng | Chảy nước dãi, rơi thức ăn khi ăn, sụt cân | Răng thỏ mọc liên tục, cỏ khô giúp mài mòn răng |
| Sốc nhiệt | Thở gấp, lờ đờ, tai rất nóng | Bộ lông dày làm tăng nguy cơ quá nhiệt trong thời tiết nóng |
| Ruồi đẻ trứng trên da (giòi) | Phần sau ẩm ướt hoặc bẩn, bồn chồn | Giữ lông phần sau sạch và khô, đặc biệt vào mùa hè |
Chăm sóc phòng ngừa
- Cung cấp cỏ khô không giới hạn để hỗ trợ nhu động ruột và mài mòn răng
- Chải lông thường xuyên và cắt lông đúng lịch
- Giữ khu vực sống mát mẻ và thông thoáng
- Kiểm tra phần sau mỗi ngày xem có bẩn không, đặc biệt vào những tháng nóng
- Tìm bác sĩ thú y có kinh nghiệm với thỏ trước khi có vấn đề xảy ra
Môi trường sống và chuồng nuôi
Giant Angora cần chuồng rộng, mát mẻ, thông thoáng với sàn cứng và được ra khu vực vận động an toàn mỗi ngày.
Do kích thước lớn, Giant Angora cần nhiều không gian hơn các giống thỏ nhỏ. Chuồng nuôi phải đủ để thỏ nằm duỗi thẳng người, xoay người dễ dàng và đứng thẳng bằng hai chân sau. Sàn cứng hoặc trải thảm giúp bảo vệ chân thỏ, vì sàn lưới đơn thuần có thể gây lở gót chân ở một con thỏ nặng cân và nhiều lông. Thông gió và vị trí đặt chuồng mát mẻ rất quan trọng vì bộ lông dày khiến nhiệt trở thành mối nguy.
| Yếu tố | Khuyến nghị |
|---|---|
| Kích thước chuồng | Càng rộng càng tốt, giống lớn cần thêm không gian |
| Sàn chuồng | Sàn cứng hoặc thảm nằm, không dùng lưới trần |
| Nhiệt độ | Mát mẻ và ổn định, tránh nhiệt độ trên khoảng 27°C |
| Thông gió | Luồng khí lưu thông tốt nhưng không có gió lùa trực tiếp |
| Khu vực vận động | Được ra sân hoặc phòng an toàn mỗi ngày |
Danh sách chuẩn bị chuồng
- Chuồng rộng rãi với bề mặt nằm chắc chắn
- Giá đựng cỏ khô hoặc nguồn cỏ khô liên tục
- Bát hoặc bình nước nặng, luôn giữ sạch
- Khu vực vệ sinh với chất độn an toàn cho thỏ
- Chỗ trú ẩn hoặc nơi ẩn nấp bên trong chuồng
- Vị trí đặt mát mẻ, có bóng râm, tránh nắng chiều
Sinh sản
Giant Angora đạt độ tuổi sinh sản khi được vài tháng tuổi, mang thai khoảng một tháng và sinh ra lứa thỏ con được thỏ mẹ nuôi trong ổ đẻ.
Giant Angora chủ yếu được nhân giống trong các chương trình lấy lông và thi đấu. Giống các giống thỏ lớn khác, chúng trưởng thành muộn hơn một chút so với các giống nhỏ, và thỏ cái thường được cho thời gian đạt kích thước đầy đủ trước khi phối giống. Việc phối giống được thực hiện bằng cách đưa thỏ cái vào chuồng thỏ đực, chứ không làm ngược lại. Thỏ cái xây ổ từ cỏ khô và lông khi gần đến ngày sinh.
Thời gian mang thai ở thỏ khoảng 28 đến 31 ngày. Thỏ mẹ sinh một lứa thỏ con trong ổ đẻ và cho bú, thường một hoặc hai lần mỗi ngày. Thỏ con sinh ra chưa có lông và mắt còn nhắm, mở mắt sau khoảng 10 ngày. Việc cai sữa thường diễn ra vào khoảng 6 đến 8 tuần tuổi.
Người nhân giống bế thỏ Angora con nhẹ nhàng ngay từ sớm để chúng quen với việc chải lông thường xuyên mà giống thỏ này đòi hỏi. Sự phát triển của bộ lông được theo dõi sát sao, vì chất lượng sợi lông là lý do chính để nhân giống giống thỏ này.
| Chỉ số | Giá trị |
|---|---|
| Tuổi sinh sản | Khoảng 6 đến 8 tháng (cho thỏ cái đủ thời gian phát triển hoàn chỉnh) |
| Thời gian mang thai | Khoảng 28 đến 31 ngày |
| Số con mỗi lứa | Thường khoảng 4 đến 8 con |
| Mở mắt | Khoảng 10 ngày |
| Cai sữa | Khoảng 6 đến 8 tuần |
Câu hỏi thường gặp
Các câu hỏi phổ biến về thỏ Giant Angora xoay quanh kích thước, tính khí, nhu cầu chải chuốt, tuổi thọ và mức độ phù hợp khi nuôi làm thú cưng.
Thỏ Giant Angora lớn cỡ nào?
Đây là giống thỏ Angora lớn nhất. Thỏ trưởng thành thường nặng khoảng 4 đến 4,5 kg trở lên, thỏ cái lớn tuổi thường nặng nhất.
Tính khí của thỏ Giant Angora như thế nào?
Điềm tĩnh, hiền lành và dễ chịu. Giống thỏ này chịu được việc bế và chải lông khá tốt, phù hợp với nhu cầu chải chuốt thường xuyên.
Nuôi thỏ Giant Angora có khó không?
Có, so với hầu hết các giống thỏ khác. Lông mọc liên tục và cần chải vài lần mỗi tuần, cộng thêm cắt lông định kỳ vài tháng một lần, nên đây là giống đòi hỏi nhiều công chăm sóc.
Thỏ Giant Angora sống được bao lâu?
Khoảng 5 đến 8 năm nếu được cho ăn, chải lông và chăm sóc thú y đầy đủ.
Thỏ Giant Angora có phải thú cưng tốt không?
Có thể, với người thích chải lông thường xuyên và có không gian sống mát mẻ, rộng rãi. Đây không phải lựa chọn tốt cho ai muốn nuôi thú cưng ít tốn công.
Thỏ Giant Angora có màu gì?
Được công nhận với màu trắng mắt đỏ ruby, bộ lông trắng bạch tạng đi kèm đôi mắt đỏ hồng. Sợi lông trắng bắt màu nhuộm tốt sau khi kéo sợi.
Tại sao thỏ Giant Angora cần được cắt lông?
Bộ lông ba lớp của chúng mọc quanh năm. Việc cắt lông định kỳ, thường khoảng mỗi 90 ngày, giúp thu hoạch lông và ngăn ngừa tình trạng bết rối gây đau đớn cũng như quá nhiệt.
From the community
Ask about the Angora Khổng lồNo questions about the Angora Khổng lồ yet. Be the first to ask.